Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội: Nhức nhối bãi trông giữ xe không phép “chiếm” vỉa hè, lòng đường Dương Đình Nghệ

15:12 - 06/08/2019

Dương Đình Nghệ một trong những tuyến đường chính của Phường Yên Hòa, nhưng trong thời gian lâu nay tuyến đường này bị lấn chiếm gần hết vỉa hè, lòng đường để làm bãi đỗ xe trái phép khiến người dân, phương tiện qua lại nơi đây vô cùng bức xúc.

Qua phản ánh của nhiều chủ xe sinh sống và làm việc tại khu vực này, báo Người Hà Nội liên tục nhận được phản ánh của nhiều chủ xe, tại ngay 232 phố Yên Hòa trước cửa sân tập gold, đường Dương Đình Nghệ.

Theo ghi nhận thực tế chiều ngày 5/8, của phóng viên (PV) đã khảo sát, thì nhiều dãy ô tô, xe máy được xếp dọc thành hàng dài trên vỉa hè, lòng đường gây mất mỹ quan đô thị.
 
Anh Nguyễn Việt A người dân sống gần đây bức xúc nói: “Bãi xe này lấn chiếm hết cả lòng đường vỉa hè, đến tối, lượng xe còn xếp kín cả hai bên khu vực, khiến người đi bộ và phương tiện qua lại khu vực này gặp rất nhiều khó khăn tiềm ẩn nguy cơ gây cháy nổ, mất an toàn cho người tham gia giao thông. Được biết bãi trông giữ xe này đã hình thành từ rất lâu nhưng chẳng thấy ai hay lực lượng chức năng ngó ngàng kiểm tra quản lý cứ để mặc sức cho tổ chức cá nhân tự quy hoạch thành bãi trông giữ xe trái phép để thu lợi.
 
Khi PV đến xác minh sự việc vừa đỗ xe, một người mặc quần áo đồng phục bảo vệ tiến lại gần và nói ” cho xin ba mươi nghìn” PV trả lời “ có vé không anh”, Người mặc quần áo đồng phục bảo vệ trả lời “ không có vé, gửi ngày là ba mươi nghìn, gửi tháng là năm trăm nghìn, không gửi thì đỗ xe ra chỗ khác”. PV ngậm ngùi lên xe đỗ ra chỗ khác. Thiết nghĩ hàng ngày với số lượng xe ra vào tấp nập như này thử làm phép tính, thì có lẽ bãi trông giữ xe trái phép này đã hưởng lợi với doanh thu rất lớn.
 
Để làm rõ, PV đã có buổi làm việc với ông Nguyễn Xuân Quang- Phó Chủ tịch UBND phường Yên Hòa. Khi PV hỏi “Bãi xe này hình như không có phép đúng không Ông?”, thì được Ông Nguyễn Xuân Quang trả lời “ Tất nhiên là không có phép rồi, chúng tôi sẽ xác minh và có biện pháp xử lý”. Tuy nhiên việc kinh doanh này chiếm dụng lòng đường đó có hợp pháp và đúng thượng tôn pháp luật hay không, việc chi cục thuế quận Cầu Giấy có thu được số tiền thuế từ khoản doanh thu khổng lồ trên; Cơ quan chức năng có tạo “điều kiện” cho đơn vị cá nhân tận dụng lòng đường, vỉa hè để kinh doanh không?

Với hàng loạt thắc mắc về bãi xe không phép này, báo Người Hà Nội đề nghị UBND quận Cầu Giấy, UBND phường Yên Hòa và lực lượng chức năng cần sớm vào cuộc kiểm tra có biện pháp xử lý triệt để tình hình vi phạm về trật tự an toàn giao thông, trật tự đô thị trên địa bàn.
 
Các cơ quan liên quan nói gì về sự việc trên, chúng tôi tiếp sẽ tục phản ánh tới bạn đọc
 
Sau đây là một số hình ảnh bãi trông giữ xe không phép
 
Hình ảnh: Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội: Nhức nhối bãi trông giữ xe không phép “chiếm” vỉa hè, lòng đường Dương Đình Nghệ số 1
 
Hình ảnh: Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội: Nhức nhối bãi trông giữ xe không phép “chiếm” vỉa hè, lòng đường Dương Đình Nghệ số 2
 
Hình ảnh: Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội: Nhức nhối bãi trông giữ xe không phép “chiếm” vỉa hè, lòng đường Dương Đình Nghệ số 3
 
Hình ảnh: Yên Hòa, Cầu Giấy, Hà Nội: Nhức nhối bãi trông giữ xe không phép “chiếm” vỉa hè, lòng đường Dương Đình Nghệ số 4
 
 
Nguyễn Thành, Tùng Nguyễn/nguoihanoi
Tag: vỉa hè, Dương Đình Nghệ, Bãi xe Dương Đình Nghệ,
Video hot

THỜI BÁO ĐÔNG NAM Á - www.seatimes.com.vn

Tòa soạn: 63 - 65 Ngô Thì Nhậm, Hai Bà Trưng, Hà Nội.

Ban Online: 52 Hồ Tùng Mậu, Mai Dịch , Cầu Giấy, Hà Nội.

Văn phòng đại diện phía Nam: 9/3 Lý Văn Phức, Q1, TP.HCM.

Email: toasoanseatime@gmail.com; Hotline - Hợp tác truyền thông: 0901 777 207

Giấy phép hoạt động số: 256/GP-TTĐT do Cục Phát thanh, Truyền hình và Thông tin điện tử Bộ Thông tin và Truyền thông cấp ngày 09/10/2018

Cơ quan chủ quản: Hội Nghiên cứu khoa học Đông Nam Á - Việt Nam.

Tổng biên tập: TS. Trần Quốc Trị.

Phó Tổng biên tập phụ trách Online: ThS, Nhà báo Phạm Vĩnh Hà.

Liên hệ quảng cáo: quangcao@seatimes.com.vn